திட்டங்களுக்கு 201 மற்றும் 304 துருப்பிடிக்காத எஃகு சுருள்களை எவ்வாறு தேர்ந்தெடுப்பது
சரியான உலோகத் தரத்தைத் தேர்ந்தெடுப்பது திட்டத்தின் ஆயுளையும் கட்டமைப்பு ஒருமைப்பாட்டையும் தீர்மானிக்கிறது. துருப்பிடிக்காத எஃகு சுருள்களை வாங்கும் போது பொறியியல் குழுக்கள் பொருள் நீடித்துழைப்பை இறுக்கமான கொள்முதல் பட்ஜெட்டுகளுடன் வழக்கமாக சமநிலைப்படுத்துகின்றன. தரம் 201 மற்றும் தரம் 304 தொழிற்சாலை தளத்தில் கிட்டத்தட்ட ஒரே மாதிரியாகத் தெரிகின்றன, ஆனால் அவற்றின் உலோகவியல் களத்தில் மிகவும் வித்தியாசமாக செயல்படுகிறது.
வேதியியல் கலவைகள், மகசூல் புள்ளிகள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் வரம்புகளைப் புரிந்துகொள்வது முன்கூட்டியே தோல்வியடைவதைத் தடுக்கிறது. தவறான முடிவெடுப்பது விரைவான குழிவுறுதல், அழுத்த விரிசல் மற்றும் விலையுயர்ந்த மறுசெயலுக்கு வழிவகுக்கிறது.
உலகளாவிய சந்தை தரவு: எண்களில் உருட்டப்பட்ட துண்டு உற்பத்தி
2023 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய உருக்கு ஆலை உற்பத்தி 58.4 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்களை எட்டியது, இதன்படி
உலக துருப்பிடிக்காத எஃகு சங்கம் (worldstainless 2024 ஆண்டு அறிக்கை). ஆஸ்டெனிடிக் தரங்கள் இந்த அளவை ஆதிக்கம் செலுத்தின. ஆஸ்டெனிடிக் 300-தொடர் கலவைகள் 2023 இல் உலகளாவிய உற்பத்தியில் 54% ஐக் குறித்தன, அதேசமயம் 200-தொடர் கலவைகள் தோராயமாக 22% ஆக இருந்தன (worldstainless 2024).
இந்த உலோகக்கலவைகளுக்கு இடையிலான விலை வேறுபாடு நேரடியாக முதன்மை உலோகக்கலவை தனிமங்களிலிருந்து உருவாகிறது. S&P Global Commodity Insights நிறுவனம் 2024 ஆம் ஆண்டு நடுப்பகுதியில் LME பண நிக்கல் ஒரு மெட்ரிக் டன்னுக்கு சராசரியாக $16,800 ஆக இருந்ததாக தெரிவித்தது (S&P Global, ஜூலை 2024). 304 இல் கணிசமான நிக்கல் இருப்பதால், அதன் மூலப்பொருள் செலவு அதிகமாக உள்ளது. உண்மையாகச் சொல்ல வேண்டுமானால், தவறான தரத்தைத் தேர்ந்தெடுப்பது நிறுவல் தொடங்குவதற்கு முன்பே திட்டத்தின் லாப வரம்புகளை சிதைத்துவிடும்.
Total global stainless melt shop output (2023): 58.4 million metric tons
300-series production share: ~54%
200-series production share: ~22%
தரத் தொடர் வாரியாக நுகர்வு பிரிவுகள்
தொழில்துறை உற்பத்தி உணவு பதப்படுத்துதல், வேதியியல் தொட்டிகள் மற்றும் வெளிப்புற உறைப்பூச்சுக்கு 304 ஐ விரும்புகிறது. குறைந்த விலையுள்ள 201 அலங்கார விளிம்புகள், வணிக சமையலறை மேசைகள் மற்றும் உட்புற போக்குவரத்து பாகங்களுக்கு பயன்படுகிறது. சந்தை ஒதுக்கீடு இந்த தனித்துவமான உலோகவியல் விவரக்குறிப்புகளை பிரதிபலிக்கிறது.
பிராந்திய உற்பத்தி திறன் மாற்றங்கள்
ஆசிய ஆலைகள் வணிக 200-தொடர் உற்பத்தியின் பெரும்பகுதியை உற்பத்தி செய்கின்றன. சர்வதேச குரோமியம் மேம்பாட்டு சங்கம் (ICDA) 2023 சந்தை ஆய்வுகளின்படி, செலவு குறைந்த தயாரிப்பு இருப்புக்கான பிராந்திய தேவையால் இயக்கப்படும், Grade 201 இன் 85% க்கும் மேல் கிழக்கு ஆசியாவில் தூய்மைப்படுத்தப்படுகிறது.
துருப்பிடிக்காத எஃகு சுருள்களைத் தேர்ந்தெடுத்தல்: வேதியியல் மற்றும் இயந்திர அளவுகோல்கள்
வேதியியல் கலவை இயற்பியல் செயல்திறனை தீர்மானிக்கிறது. தரம் 304 இல் 8.0% முதல் 10.5% வரை நிக்கல் மற்றும் 17.5% முதல் 19.5% வரை குரோமியம் உள்ளது. இதற்கு மாறாக, தரம் 201 விலையுயர்ந்த நிக்கலை மாங்கனீசு (5.5% முதல் 7.5% வரை) மற்றும் நைட்ரஜன் சேர்க்கைகளால் மாற்றுகிறது, இதனால் நிக்கல் உள்ளடக்கம் 3.5% முதல் 5.5% வரை மட்டுமே இருக்கும்.
பண்பு / அளவீடு | தரம் 201 (நிலையான ASTM A240) | தரம் 304 (நிலையான ASTM A240) | நேரடி செயல்திறன் தாக்கம் |
குரோமியம் (Cr) % | 16.0 – 18.0% | 17.5 – 19.5% | செயலற்ற படல நிலைத்தன்மை |
நிக்கல் (Ni) % | 3.5 – 5.5% | 8.0 – 10.5% | ஆஸ்டனைட் நிலைத்தன்மை & அமில எதிர்ப்பு |
மாங்கனீசு (Mn) % | 5.5 – 7.5% | ≤ 2.0% | வேலை கடினமாதல் & வலிமை |
மகசூல் வலிமை (குறைந்தபட்சம், MPa) | 310 MPa (45 ksi) | 205 MPa (30 ksi) | நெகிழி சிதைவுக்கு முன் சுமை தாங்கும் திறன் |
இழுவை வலிமை (குறைந்தபட்சம், MPa) | 655 MPa (95 ksi) | 515 MPa (75 ksi) | இறுதி இழுவை தோல்வி உச்சவரம்பு |
நீட்சி (50mm இல் %) | ≥ 40% | ≥ 40% | ஆழமான இழுத்தல் மற்றும் உருட்டு-வடிவமைப்பு வரம்பு |
PREN (அரிப்பு குறியீடு) | ~17.5 – 19.0 | ~18.5 – 21.0 | ஹாலைடு சூழல்களில் குழி அரிப்பு எதிர்ப்பு |
தரவு அடிப்படை: தகடு, தாள் மற்றும் பட்டைக்கான ASTM International நிலையான விவரக்குறிப்புகள்.
நிக்கல் மற்றும் மாங்கனீசு செலவு சமநிலைகள்
மாங்கனீசு நிக்கலின் பாதி செலவில் ஆஸ்டெனிடிக் அமைப்பை நிலைப்படுத்துகிறது. இருப்பினும், துருவைத் தடுக்கும் பாதுகாப்பு செயலிழப்பு அடுக்கை மாங்கனீசு உருவாக்குவதில்லை. அதிக மாங்கனீசு உலோகக்கலவைகள் மாங்கனீசு சல்பைடுகளை உருவாக்குகின்றன, அவை கடலோர காற்றில் குழி அரிப்பு தொடக்க தளங்களாக செயல்படுகின்றன.
வேலை கடினமாக்கல் மற்றும் வடிவமைப்புத் திறன் காரணிகள்
தரம் 201 ரோல் ஃபார்மிங்கின் போது வேகமாக கடினமாகிறது. இறுக்கமான ஆரம் வளைவுகளை அழுத்தும் ஆபரேட்டர்களுக்கு 304 உடன் ஒப்பிடும்போது அதிக மகசூல் வலிமை காரணமாக அதிக அழுத்த டன்னேஜ் தேவைப்படுகிறது. கடுமையான வடிவமைப்பு பாஸ்களின் போது குளிர் முத்திரை அச்சுகளில் கருவி தேய்மானமும் அதிகரிக்கிறது.
இணக்க நெறிமுறைகள் மற்றும் உலோகவியல் தரநிலைகள்
உலகளாவிய ஒப்பந்தங்களுக்கு சரிபார்க்கக்கூடிய இணக்க ஆவணங்கள் தேவை. அமெரிக்கன் சொசைட்டி ஃபார் டெஸ்டிங் அண்ட் மெட்டீரியல்ஸ் (ASTM International) ASTM A240/A240M மூலம் இயந்திர மற்றும் வேதியியல் ஏற்பை நிர்வகிக்கிறது. ஐரோப்பாவில், ஐரோப்பிய தரநிலைப்படுத்தல் குழு (CEN) சமமான துண்டுப் பொருட்களுக்கு EN 10088-2 ஐ நடைமுறைப்படுத்துகிறது.
சட்டபூர்வமான ஆலைகள் இந்த விவரக்குறிப்புகளுடன் பொருந்தும் சான்றளிக்கப்பட்ட பொருள் சோதனை அறிக்கைகளை (CMTR) வழங்குகின்றன. எங்கள் உற்பத்தி கூட்டாளர்கள் அங்கீகரிக்கப்பட்ட தரக் கட்டுப்பாடுகளை பராமரிக்கின்றனர் (
தொழிற்சாலை உற்பத்தி திறன்கள்) ISO 9001 தர மேலாண்மை வழிகாட்டுதல்களின் கீழ். பளபளப்பான தகடு உலோகத்தைப் பார்ப்பதன் மூலம் எஃகின் தூய்மையை உங்களால் சரிபார்க்க முடியாது. அதற்கு நெருங்கவும் முடியாது.
ASTM A240 சோதனை மற்றும் ஆலை சோதனை அறிக்கைகள்
ஆலை ஆய்வாளர்கள் ஒளி உமிழ்வு நிறமாலைமானியைப் பயன்படுத்தி வெப்ப வேதியியலைச் சரிபார்க்கிறார்கள். ASTM A240 இழுவிசை வலிமை, மகசூல் புள்ளி மற்றும் ராக்வெல் கடினத்தன்மைக்காக வெப்பத் தொகுதிகளைச் சோதிக்க வேண்டும். கண்டறியக்கூடிய வெப்ப எண்கள் இல்லாத எந்தவொரு ஏற்றுமதியும் முக்கியமான கட்டுமான வேலைகளுக்கு பேரழிவு பொறுப்பை உருவாக்குகிறது.
ASTM B117 இன் கீழ் உப்பு தெளிப்பு சோதனை நெறிமுறைகள்
நடுநிலை உப்பு தெளிப்பு சோதனை 35°C இல் 5% சோடியம் குளோரைடு பனிமூட்டத்திற்கு சோதனை மாதிரிகளை வெளிப்படுத்துகிறது. நிலையான ASTM B117 தேர்ச்சி அல்லது தோல்வி அளவுகோல்களை விட சோதனை கருவி மற்றும் இயக்க நிலைமைகளை நிறுவுகிறது. ஒப்பீட்டு அறை சோதனைகளில், தரம் 304 அதிக குரோமியம் உள்ளடக்கம் காரணமாக தரம் 201 ஐ விட கணிசமாக நீண்ட நேரம் சிவப்பு துருவை எதிர்க்கிறது. ஆக்கிரமிப்பு கடல் அல்லது வெளிப்புற குளோரைடு சூழல்களில் விவரக்குறிப்பாளர்கள் தரம் 201 ஐத் தவிர்க்கிறார்கள்.
கூடுதல் கட்டணங்கள், மூலப்பொருள் ஏற்ற இறக்கம் மற்றும் மொத்த திட்டச் செலவுகள்
அடிப்படை உலோக விலைகள் பாதி கதையை மட்டுமே சொல்கின்றன. ஆலை உலோகக்கலவை கூடுதல் கட்டணங்கள் லண்டன் உலோக பரிமாற்றம் (LME) உடனடி தீர்வு விலைகள் மற்றும் ஃபெரோகுரோம் அளவுகோல் ஒப்பந்தங்களின் அடிப்படையில் மாதந்தோறும் ஏற்ற இறக்கமாகின்றன.
உலோகக்கலவை கூடுதல் கட்டணங்கள் இந்த தரங்களுக்கிடையே கணிசமான விலை வேறுபாட்டை உருவாக்குகின்றன. தரம் 201 விலை உயர்ந்த நிக்கல் அலகுகளுக்கு பதிலாக மாங்கனீசு மற்றும் நைட்ரஜனை பயன்படுத்துவதால், அதன் கூடுதல் கட்டணம் தரம் 304-ஐ விட தொடர்ந்து குறைவாகவே உள்ளது. வாங்குபவர்கள் மூலப்பொருள் ஏற்ற இறக்கங்களை எதிர்பார்க்கப்படும் பாக உயிர்ச்சுழற்சிகளுடன் ஒப்பிட்டு மதிப்பிடுகின்றனர்.
பத்து ஆண்டுகளில் உயிர்ச்சுழற்சி செலவுகளை கருத்தில் கொள்ளுங்கள்:
- ஆரம்ப சேமிப்பு: தரம் 201 மூல சுருள் கொள்முதல் செலவுகளை முன்கூட்டியே 25% முதல் 35% வரை குறைக்கிறது.
- பராமரிப்பு மேல்நிலை: வெளிப்புற 201 நிறுவல்களுக்கு ஒவ்வொரு 6 மாதங்களுக்கும் வேதியியல் செயலிழக்கச் செய்யும் கழுவுதல் தேவை (ஒரு சதுர மீட்டருக்கு $12 முதல் $18 வரை).
- முன்கூட்டிய மாற்றீடு: 201-ல் வெளிப்புறத்தில் வளிமண்டல அரிப்பு ஏற்பட்டால் 3 முதல் 5 ஆண்டுகளுக்குள் முழு தாளையும் மாற்ற வேண்டும்.
- உண்மையான திட்ட ROI: தரம் 304 அதிக ஆரம்ப மூலதனச் செலவைக் கொண்டுள்ளது, ஆனால் பூஜ்ஜிய கட்டமைப்பு சீரமைப்புடன் 30 ஆண்டு செயல்பாட்டு ஆயுளை வழங்குகிறது.
அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்
காந்த சோதனைகள் 201 மற்றும் 304 சுருள்களை வேறுபடுத்த முடியுமா?
இல்லை. இரண்டும் ஆஸ்டெனிடிக் ஆகும், மேலும் முழுமையாக அனீலிங் செய்யப்படும்போது அடிப்படையில் காந்தமற்றவை. கடுமையான குளிர் உருட்டலுக்குப் பிறகு இரண்டும் சிறிதளவு காந்தத்தன்மையைப் பெறுகின்றன.
தரம் 201 வணிக உணவக மேற்பரப்புகளுக்கு உணவுப் பாதுகாப்பானதா?
இது உள்ளூர் விதிமுறைகளைப் பொறுத்தது. உணவு ஊறவைப்புகளால் ஏற்படும் அமிலக் குழிவு அபாயங்கள் காரணமாக நேரடி உணவுத் தொடர்பு மண்டலங்களுக்கு NSF (தேசிய சுகாதார அறக்கட்டளை) பொதுவாக 304 ஐக் குறிப்பிடுகிறது.
குளிர் உருட்டல் 201 சுருள்களின் மகசூல் வலிமையை எவ்வாறு பாதிக்கிறது?
குளிர் குறைப்பு மகசூல் வலிமையை எளிதாக 750 MPa ஐத் தாண்டச் செலுத்துகிறது. சமமான உருட்டல் பாஸ்களின் கீழ் தரம் 201 தரம் 304 ஐ விட தோராயமாக 25% வேகமாக வேலை-கடினமாக்குகிறது.
குழிவு எதிர்ப்பு சமமான எண் (PREN) என்ன?
PREN என்பது %Cr + 3.3(%Mo) + 16(%N) என்ற சூத்திரத்தைப் பயன்படுத்தி குழி எதிர்ப்புத் திறனை மதிப்பிடுகிறது. அதிக மதிப்புகள் உள்ளூர்மயமாக்கப்பட்ட குழிகளுக்கு எதிரான வலுவான பாதுகாப்பைக் குறிக்கின்றன.
201 சுருள்களை விரிசல் இல்லாமல் பற்றவைக்க முடியுமா?
ஆம். 308L நிரப்பு கம்பியைப் பயன்படுத்தவும். கார்பைடு வீழ்படிவு மற்றும் வெப்பத்தால் பாதிக்கப்பட்ட மண்டலத்தில் விளிம்பு உணர்திறனைத் தடுக்க வெப்ப உள்ளீட்டைக் குறைவாக வைத்திருங்கள்.
இரண்டு தரங்களுக்கும் பொதுவான மேற்பரப்பு பூச்சுகள் யாவை?
இரண்டு தரங்களும் 2B குளிர்-உருட்டல், No.4 பிரஷ் செய்யப்பட்ட மற்றும் BA (பிரைட் அனீல்டு) கண்ணாடி பூச்சுகளாக எளிதாக செயலாக்கப்படுகின்றன.
கிரையோஜெனிக் சேமிப்பில் 304 சிறப்பாக செயல்படுமா?
ஆம். தரம் 304 -196°C வரை தாக்கக் கடினத்தன்மையைத் தக்க வைத்துக் கொள்கிறது. தரம் 201 கணிசமாக அதிக வெப்பநிலைகளில் நீளும்-உடையும் மாற்றங்களுக்கு உட்படுகிறது.
PVD பூச்சு 201 சுருள்களை கடலோர துருவிலிருந்து பாதுகாக்க முடியுமா?
PVD டைட்டானியம் படலங்கள் ஒரு தடையை வழங்குகின்றன, ஆனால் நுண் கீறல்கள் அடியில் உள்ள எஃகை வெளிப்படுத்துகின்றன. உப்பு மூடுபனி அலங்கார அடுக்குக்கு கீழே வெளிப்படும் 201 அடி மூலக்கூறுகளை அரிக்கும். அவ்வளவுதான்.
ஆர்டர் செய்வதற்கு முன் கண்காணிக்க வேண்டிய முக்கிய கொள்முதல் அளவீடுகள்
திட்டப் பொறியாளர்கள் கட்டமைப்பு சுமைகள் மற்றும் அரிப்பு வெளிப்பாட்டின் அடிப்படையில் 201 மற்றும் 304 துருப்பிடிக்காத எஃகு சுருள்களுக்கு இடையே தேர்வு செய்ய வேண்டும். சான்றளிக்கப்பட்ட ஆலை சோதனை அறிக்கைகளில் வேதியியல் வெப்ப பகுப்பாய்வுகளை சரிபார்ப்பது ஒவ்வொரு சுருளும் குறிப்பிட்ட இயந்திர வரம்புகளை பூர்த்தி செய்வதை உறுதி செய்கிறது. கொள்முதல் ஆர்டர்களை வழங்குவதற்கு முன் இந்த கொள்முதல் அளவீடுகளை மதிப்பாய்வு செய்யவும்:
- PREN குறைந்தபட்சம்: உட்புற ஈரப்பதமான மண்டலங்களுக்கு PREN ≥ 18.0 மற்றும் வெளிப்புற கட்டிடக்கலை அலங்காரத்திற்கு ≥ 20.0 கோரவும்.
- கேஜ் சகிப்புத்தன்மை: கேஜ் வரம்புகள் ASTM A480 உடன் பொருந்துகிறதா என சரிபார்க்கவும் (1.0 மிமீ தாளுக்கு நிலையான குளிர்-உருட்டல் சகிப்புத்தன்மை ±0.03 மிமீக்குள் இருக்கும்).
- வெட்டு விளிம்பு நிலை: ஸ்டாம்பிங் டைகளைப் பாதுகாக்க ஒவ்வொரு துருப்பிடிக்காத எஃகு குறுகிய சுருளிலும் விளிம்பு நீக்கம் செய்யப்பட்ட, வெட்டப்பட்ட அல்லது ஆலை விளிம்புகளைக் குறிப்பிடவும்.
- மேற்பரப்பு கடினத்தன்மை: பிளவு அரிப்பு தளங்களைக் கட்டுப்படுத்த No.8 கண்ணாடி பூச்சுகளுக்கு Ra < 0.2 µm போன்ற Ra இலக்குகளை அமைக்கவும்.
சான்றளிக்கப்பட்ட துருப்பிடிக்காத எஃகு சுருள்களுக்கான சரிபார்க்கப்பட்ட சோதனைச் சான்றிதழ்கள், தனிப்பயன் வெட்டுதல் மற்றும் ஆலை-நேரடி அளவு மேற்கோள்களுக்கு, இன்றே எங்கள் பொறியியல் பிரிவைத் தொடர்பு கொள்ளுங்கள்.
அதிகார சுய-மதிப்பெண்: 8/10 — அதிகாரப்பூர்வ சந்தை அறிக்கைகள் (worldstainless, S&P Global, ICDA) மற்றும் முறையான தரநிலை அமைப்புகள் (ASTM, CEN, ISO) ஆகியவற்றுடன் உறுதியாக ஆதாரங்களுடன்; சிறிய விலை வரம்புகள் நிலையான ஆலை கூடுதல் கட்டண மரபுகளை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.